Mai kera Karfe

Shekaru 15 Ƙwarewar Masana'antu
Karfe

Lalacewar kammala bututun ƙarfe da matakan rigakafin su

Kammala tsari na bututun ƙarfe abu ne mai mahimmanci kuma mai mahimmanci don kawar da lahani a cikin bututun ƙarfe, ƙara haɓaka ingancin bututun ƙarfe, da biyan buƙatun amfani na musamman na samfuran. chamfering, sizing), dubawa da dubawa (ciki har da duba ingancin surface, geometric size dubawa, ba lalacewa dubawa da na'ura mai aiki da karfin ruwa gwajin, da dai sauransu), nika, tsawon ma'auni, auna , zanen, bugu da kuma marufi tafiyar matakai. Wasu bututun ƙarfe na musamman na buƙatun kuma suna buƙatar bugun iska mai ƙarfi, sarrafa injina, maganin lalata, da sauransu.

(I) Lalacewar daidaita bututun ƙarfe da rigakafin su

⒈ Manufar gyaran bututun karfe:
① Kawar da lankwasawa (ba madaidaiciya) samar da karfe bututu a lokacin mirgina, sufuri, zafi magani da sanyaya tafiyar matakai.
② Rage ovality na bututun ƙarfe

⒉ Lalacewar ingancin da aka yi da bututun ƙarfe yayin aikin daidaitawa: dangane da ƙirar injin daidaitawa, siffar rami, daidaitawar rami da halaye na bututun ƙarfe.

⒊ Ingancin lahani a cikin daidaitawar bututun ƙarfe: ba a daidaita bututun ƙarfe (bututun ƙarshen lanƙwasa), haɗe-haɗe, murabba'i, fashe, ɓarke ​​​​tsararru da ƙima, da sauransu.

(ii) Nika bututun karafa da yanke lahani da rigakafinsu

⒈ Manufar nika nakasar bututun ƙarfe: don kawar da lahani na saman da aka yarda da su ta hanyar ƙa'idodin bututun ƙarfe amma dole ne a tsabtace ƙasa don inganta ingancin saman bututun ƙarfe.

2. Lalacewar da ke haifar da niƙa daga saman bututun ƙarfe: Babban dalili shi ne, zurfin da siffar wuraren niƙa bayan niƙa sun zarce abubuwan da aka ƙayyade a cikin ma'auni, yana haifar da diamita na waje da kaurin bango na bututun ƙarfe ya wuce rashin daidaituwa. ko suna da siffar da ba ta dace ba.

⒊ Karfe bututu surface nika kamata kullum hadu da wadannan bukatun:
① Bayan an gyara lahani na bututun ƙarfe, kauri na bango na yankin da aka gyara ba zai iya zama ƙasa da ɓacin rai na kauri na bango na bututun ƙarfe ba, kuma diamita na waje na yankin da aka gyara yakamata ya dace da bukatun matsanancin diamita na bututun ƙarfe.
②Bayan saman bututun ƙarfe yana ƙasa, wajibi ne don kiyaye ƙasa na bututun ƙarfe a matsayin mai lanƙwasa mai santsi (mafi yawa arc). Zurfin niƙa: nisa: tsayi = 1:6:8
③ Lokacin da ake nika bututun ƙarfe gabaɗaya, bai kamata a sami ƙonawa ko bayyanannun alamomin polygonal a saman bututun ƙarfe ba.
④ Matsayin niƙa na saman bututun ƙarfe ba zai wuce adadin da aka ƙayyade a cikin ma'auni ba.

⒋ Babban lahani da yanke bututun ƙarfe ke haifarwa sun haɗa da: ƙarshen fuskar bututun ƙarfe ba a tsaye ba, akwai bursu da madaukai, kuma kusurwar bevel ba daidai ba ce, da sauransu.

⒌ Inganta madaidaiciyar bututun ƙarfe da rage ovality na bututun ƙarfe sune abubuwan da ake buƙata don tabbatar da yanke ingancin bututun ƙarfe. Don bututun ƙarfe tare da babban abun ciki na gami, yakamata a guji yankan harshen wuta gwargwadon yadda zai yiwu don rage abin da ya faru na fashe ƙarshen bututu.

(iii) Lalacewar sarrafa bututun ƙarfe da rigakafinsu

⒈ Karfe bututu surface aiki yafi hada da: surface harbi peening, overall surface nika da inji aiki.

⒉ Manufa: Don ƙara haɓaka ingancin farfajiya da daidaiton girman bututun ƙarfe.

⒊ Kayan aikin gama-gari na niƙa saman saman bututun ƙarfe galibi sun haɗa da: bel mai ƙyalli, ƙafafun niƙa da kayan aikin injin niƙa. Bayan gama niƙa saman bututun ƙarfe, za a iya kawar da ma'aunin oxide da ke saman bututun ƙarfe gabaɗaya, za a iya inganta yanayin saman bututun ƙarfe, kuma ana iya cire saman bututun ƙarfe. Wasu ƙananan lahani kamar ƙananan fasa, layin gashi, ramuka, karce, da dai sauransu.
① Yi amfani da bel mai ƙyalli ko dabaran niƙa don niƙa saman bututun ƙarfe gaba ɗaya. Babban lahani mai inganci da zai iya haifar da su sun haɗa da: baƙar fata a saman bututun ƙarfe, kaurin bango da ya wuce kima, filaye masu lebur (polygons), ramuka, konewa da alamun lalacewa, da sauransu.
② Bakar fata a saman bututun karfe yana faruwa ne sakamakon yawan nika da yawa ko ramukan da ke saman bututun karfe. Ƙara yawan niƙa zai iya kawar da fata baki a kan bututun karfe.
③ Kaurin bangon bututun karfe bai jure ba saboda mummunan karkatar da kaurin bangon bututun da kansa ya yi yawa ko kuma adadin nika ya yi yawa.
④ Konewar saman bututun ƙarfe yana faruwa ne ta hanyar matsanancin matsin lamba tsakanin injin niƙa da saman bututun ƙarfe, adadin niƙa na bututun ƙarfe a cikin niƙa ɗaya, da injin niƙa da ake amfani da shi yana da ƙarfi sosai.
⑤ Rage adadin niƙa bututun ƙarfe a lokaci ɗaya. Yi amfani da ƙaƙƙarfan dabaran niƙa don ƙaƙƙarfan niƙa na bututun ƙarfe da kuma dabaran niƙa mai kyau don niƙa mai kyau. Wannan ba zai iya hana kawai ƙonewa a kan bututun ƙarfe ba, har ma ya rage alamun lalacewa da aka samar a saman bututun ƙarfe.

⒋ Shot peening akan saman bututun karfe

① Karfe bututu surface harbi peening ne don fesa baƙin ƙarfe harbi ko ma'adini yashi harbi na wani size a saman da karfe bututu a wani babban gudun buga kashe oxide sikelin a kan surface don inganta smoothness na karfe bututu surface.
② Girman girma da taurin harbin yashi da saurin allura sune mahimman abubuwan da ke shafar ingancin harbi a saman bututun ƙarfe.
Ƙarfe bututu surface machining
①Wasu karfe bututu tare da mafi girma ciki da kuma waje ingancin bukatun bukatar inji aiki.
② Daidaiton girman girman, ingancin saman da curvature na bututun da aka yi amfani da su ba su dace da bututun da aka yi birgima mai zafi ba.
A takaice dai, tsarin gamawa abu ne mai mahimmanci kuma mai matukar mahimmanci don tabbatar da ingancin bututun ƙarfe. Ƙarfafa aikin aikin gamawa ba shakka zai taimaka don ƙara inganta ingancin bututun ƙarfe.


Lokacin aikawa: Afrilu-01-2024